Thứ Năm, Tháng Mười 6, 2022
Trang chủTin tứcLao động làm việc tại doanh nghiệp có được nghỉ 4 ngày...

Lao động làm việc tại doanh nghiệp có được nghỉ 4 ngày dịp Quốc khánh 2/9/2022?

Quốc khánh 2/9 là kỳ nghỉ lễ cuối cùng trong năm của người lao động. Tuy nhiên, nhiều người lao động làm việc tại doanh nghiệp vẫn làm việc vào ngày thứ Bảy hàng tuần đặt câu hỏi có được nghỉ 4 ngày dịp 2/9? Khi nghỉ vào dịp này, lao động hưởng nguyên lương những ngày nào?

Chú thích ảnh
Treo cờ vào dịp ngày nghỉ lễ, tết.

Về vấn đề này, theo Điều 112 Bộ luật Lao động năm 2019, người lao động được nghỉ làm và hưởng nguyên lương dịp Quốc khánh trong hai ngày, bao gồm: Ngày 2/9 và 1 ngày liền kề trước hoặc sau ngày 2/9.

Việc chọn ngày nghỉ liền kề trước hay sau ngày 2/9 mỗi năm sẽ được Thủ tướng Chính phủ căn cứ vào điều kiện thực tế để quyết định ngày cụ thể.

Xác định được ngày nghỉ dịp 2/9/2022 với các doanh nghiệp rất quan trọng, bởi đây là cơ sở để tính tiền lương và làm thêm giờ nếu huy động làm trong khoảng thời gian này.

Theo Công văn số 245/VPCP-KGVX của Văn phòng Chính phủ gửi Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội, Phó Thủ tướng Chính phủ Vũ Đức Đam đã đồng ý với phương án mà Bộ này đề xuất. Cụ thể, lịch nghỉ lễ Quốc khánh năm nay được chọn là từ ngày 1/9/2022 đến hết ngày 2/9/2022.

Năm nay, ngày 1/9 và ngày 2/9/2022 rơi vào thứ năm và thứ sáu trong tuần. Do đó, tùy vào chế độ làm việc mà người lao động có thể được nghỉ lễ Quốc khánh 4 ngày liên tiếp. Cụ thể:

– Người lao động, cán bộ, công chức, viên chức làm việc theo chế độ nghỉ thứ bảy, chủ nhật: Được nghỉ 4 ngày liên tiếp từ ngày 1/9/2022 đến hết ngày 4/9/2022.

– Người lao động, cán bộ, công chức, viên chức không làm việc theo chế độ nghỉ thứ bảy, chủ nhật: Được nghỉ 2 ngày liên tiếp từ ngày 1/9/2022 đến hết ngày 2/9/2022.

Việc bố trí lịch nghỉ dịp lễ tại doanh nghiệp còn phụ thuộc vào nội quy làm việc và thoả thuận của lao động với chủ sử dụng lao động.

Do đó, nếu doanh nghiệp của người lao động bình thường vẫn làm việc vào ngày thứ bảy, thì lao động chỉ được nghỉ 2 ngày 1/9 và 2/9.

Trường hợp chủ sử dụng lao động linh động cho tính vào ngày nghỉ nghép và nghỉ bù thì lao động sẽ được nghỉ 4 ngày liên. Việc này phụ thuộc hoàn toàn vào thoả thuận giữa 2 bên lao động và người sử dụng lao động.

Nguồn:https://baotintuc.vn/

RELATED ARTICLES

BÌNH LUẬN

Vui lòng nhập bình luận của bạn
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây

- Advertisment -

Most Popular

Recent Comments